เซลติกต้านไม่ไหว”มิลาน”บุกซัลโว3-1

90

ศึกฟุตบอลยูฟ่า ยูโรปาลีก รอบแบ่งกลุ่ม นัดประเดิมสนามกลุ่ม เอช เมื่อคืนวันที่ 22 ต.ค.ที่ผ่านมา “ปีศาจแดงดำ” เอซี มิลาน ยักษ์ใหญ่แห่งศึกกัลโช่ เซเรีย อา อิตาลี บุกไปเยือน “ม้าลายเขียวขาว” กลาสโกว์ เซลติก แชมป์ลีกสกอตแลนด์ ที่เซลติก ปาร์ค เกมนี้ทีมเยือนของกุนซือ สเตฟาโน่ ปิโอลี่ ตัดสินใจให้ ซลาตัน อิบราฮิโมวิช ยืนเป็นกองหน้าตัวเป้า

ในช่วงครึ่งแรก “ปีศาจแดงดำ” ขึ้นนำไปก่อนจาก 2 ประตูจาก ราเด้ ครูนิช ในนาทีที่ 14 และ บราฮิม ดิอาซ ในนาทีที่ 42 จบครึ่งแรก เอซี มิลาน ออกนำ 2-0 เข้าสู่ครึ่งหลัง เซลติก ยิงตีไข่แตกได้จาก โมฮาเม็ด เอลยูนูสซี่ ในนาทีที่ 76 แต่ทีมเยือนมาได้ประตูตอกย้ำชัยชนะจาก เยนส์ เพ็ตเตอร์ เฮาเก้ ในนาทีที่ 90 หมดเวลาการแข่งขัน เอซี มิลาน เป็นฝ่ายบุกมาคว้าชัยชนะด้วยสกอร์ 3-1 และคว้าชัยได้ครบทั้ง 8 เกมจากการลงเล่นทุกรายการในฤดูดาลนี้ด้วย

รายชื่อ 11 ผู้เล่นตัวจริงทั้งสองทีม
กลาสโกว์ เซลติก – วาสิลิส บาร์คาส, สตีเฟ่น เวลช์, เชน ดัฟฟี่, คริสตอฟเฟอร์ อาเยอร์, เจเรมี่ ฟริมปง, โอลิวิเย่ร์ เอ็นชาม, สกอตต์ บราวน์, คัลลั่ม แม็คเกรเกอร์, ดิเอโก้ ลาซอลท์, อัลเบียน อาเยติ, เลห์ กริฟฟิธส์

เอซี มิลาน – จานลุยจิ ดอนนารุมม่า, ดิโอโก้ ดาโลต์, อเลสซิโอ โรมันโญลี, ซิมง เคียร์, เตโอ เอร์นานเดซ, ราเด้ ครูนิช, ซานโดร โตนาลี่, ฟรองค์ เคสซี่, ซามู คาสติเญโฆ่, ซลาตัน อิบราฮิโมวิช, บราฮิม ดิอาซ

ผลฟุตบอลยูฟ่ายูโรปาลีก
กลุ่ม เอ
ซีเอสเคเอ โซเฟีย แพ้ คลูจ์ 0-2
ยัง บอยส์ เบิร์น แพ้ โรม่า 1-2

กลุ่ม บี
ดันดอล์ก แพ้ โมลด์ 1-2
ราปิด เวียนนา แพ้ อาร์เซนอล 1-2

กลุ่ม ซี
เลเวอร์คูเซ่น ชนะ นีซ 6-2
ฮาโปเอล เบียร์ เชว่า ชนะ สลาเวีย ปราก 3-1

กลุ่ม ดี
เลช ปอซนัน แพ้ เบนฟิก้า 2-4
สตองดาร์ด ลีแอช แพ้ กลาสโกว์ เรนเจอร์ส 0-2

กลุ่ม อี
พีเอโอเค ซาโลนิก้า เสมอ โอโมเนีย นิโคเซีย 1-1
พีเอสวี ไอนด์โฮเฟ่น แพ้ กรานาด้า 1-2

กลุ่ม เอฟ
23.55 น. ริเยก้า แพ้ เรอัล โซเซียดัด 0-1
23.55 น. นาโปลี แพ้ อัล์คมาร์ 0-1

กลุ่ม จี
เลสเตอร์ ชนะ ซอร์ย่า 3-0
บราก้า ชนะ เออีเค เอเธนส์ 3-0

กลุ่ม เอช
กลาสโกว์ เซลติก แพ้ เอซี มิลาน 1-3
สปาร์ต้า ปราก แพ้ ลีลล์ 1-4

กลุ่ม ไอ
มัคคาบี้ เทล อาวีฟ ชนะ คาราบัค 1-0
บียาร์เรอัล ชนะ ซีวาสสปอร์ 5-3

กลุ่ม เจ
ลูโดโกเรตส์ รัซกราด แพ้ รอยัล อันท์เวิร์ป 1-2
สเปอร์ส ชนะ แอลเอเอสเค ลินซ์ 3-0

กลุ่ม เค
ดินาโม ซาเกร็บ เสมอ เฟเยนูร์ด 0-0
โวล์ฟสแบร์เกอร์ เสมอ ซีเอสเคเอ มอสโก 1-1

กลุ่ม แอล
ฮอฟเฟ่นไฮม์ ชนะ เซอร์เวน่า ซเวซด้า 2-0
สโลวาน ลิเบอเรช ชนะ เกนท์ 1-0