วาร์ดี้ซัดโทษ”จิ้งจอกสยาม”บุกเฉือนเออีเค2-1

95

ศึกฟุตบอลยูฟ่า ยูโรปาลีก รอบแบ่งกลุ่ม นัดที่ 2 กลุ่ม จี เมื่อคืนวันที่ 29 ต.ค.ที่ผ่านมา “จิ้งจอกสยาม” เลสเตอร์ ทีมดังแห่งศึกพรีเมียร์ลีก อังกฤษ บุกไปเยือน เออีเค เอเธนส์ ทีมดังจากกรีซ ที่สตาดิโอ สปีรอส หลุยส์ เกมนี้ทีมเยือนของกุนซือ เบรนแดน รอดเจอร์ส ตัดสินใจให้ เจมี่ วาร์ดี้ กองหน้าจอมเก๋ายืนค่ำในแนวรุกด้วย

เริ่มเกมไปเพียง 17 นาที เลสเตอร์ ได้ประตูขึ้นนำไปก่อนจากลูกจุดโทษของ เจมี่ วาร์ดี้ และมาบวกเพิ่มได้อีกเม็ดจาก ฮัมซ่า เชาดูรี่ ในนาทีที่ 39 จบครึ่งแรก “จิ้งจอกสยาม” ออกนำ 2-0 เข้าสู่ครึ่งหลัง เออีเค เอเธนส์ ตีไข่แตกได้จาก มัวแมร์ ทานโควิช ในนาทีที่ 49 แต่สุดท้ายไล่ตามไม่ทัน หมดเวลาการแข่งขัน เลสเตอร์ เป็นฝ่ายชนะ 2-1 รั้งจ่าฝูงกลุ่มนี้ มี 6 คะแนนเต็มจากการคว้าชัย 2 เกมรวด ส่วนเจ้าบ้านรั้งบ๊วยยังไม่มีแต้มจากการแพ้รวดทั้ง 2 เกม

รายชื่อ 11 ผู้เล่นตัวจริงทั้งสองทีม
เออีเค เอเธนส์ – พานาจอติส ซินโตตาส, มิคาลิส บาคาคิส, สตราตอส สวาร์นาส, อีโอนุตส์ เนเดลเชอารู, เอลมานูเอล อินซัว, เยฟเกน ชาคอฟ, เนนัด เคิร์สติซิช, มาร์โก ลิวายา, เปตรอส มานตาลอส, เอลแดร์ โลเปส, คาริม อันซาริฟาร์ด

เลสเตอร์ – แคสเปอร์ ชไมเคิ่ล, มาร์ค อัลไบรท์ตัน, เวสลี่ย์ โฟฟาน่า, เวส มอร์แกน, คริสเตียน ฟุคส์, เจมส์ จัสติน, ฮัมซ่า เชาดูรี่, ยูริ ตีเลมันส์, เชนกีซ อุนแดร์, เจมส์ แมดดิสัน, เจมี่ วาร์ดี้

ผลฟุตบอลยูฟ่า ยูโรปาลีก
กลุ่ม เอ
โรม่า เสมอ ซีเอสเคเอ โซเฟีย 0-0
ซีเอฟอาร์ คูลจ์ เสมอ ยัง บอยส์ เบิร์น 1-1

กลุ่ม บี
อาร์เซนอล ชนะ ดันดอล์ค 3-0
โมลด์ ชนะ ราปิด เวียนนา 1-0

กลุ่ม ซี
สลาเวีย ปราก ชนะ ไบเออร์ เลเวอร์คูเซ่น 1-0
นีซ ชนะ ฮาโปเอล เบียร์ เชว่า 1-0

กลุ่ม ดี
เบนฟิก้า ชนะ สตองดาร์ด ลีแอช 3-0
กลาสโกว์ เรนเจอร์ส ชนะ เลช พอซนัน 1-0

กลุ่ม อี
โอโมเนีย นิโคเซีย แพ้ พีเอสวี ไอน์ดโฮเฟ่น 1-2
กรานาด้า เสมอ พีเอโอเค ซาโลนิก้า 0- 0

กลุ่ม เอฟ
เรอัล โซเซียดัด แพ้ นาโปลี 0-1
อาแซด อัล์คมาร์ ชนะ ริเยก้า 4-1

กลุ่ม จี
เออีเค เอเธนส์ แพ้ เลสเตอร์ 1-2
ซอร์ย่า แพ้ บราก้า 1-2

กลุ่ม เอช
เอซี มิลาน ชนะ สปร์ต้า ปราก 3-0
ลีลล์ เสมอ กลาสโกว์ เซลติก 2-2

กลุ่ม ไอ
คาราบัค แพ้ บียาร์เรอัล 1-3
ซีวาสสปอร์ แพ้ มัคคาบี้ เทล อาวีฟ 1-2

กลุ่ม เจ
แอลเอเอสเค ลินส์ ชนะ ลูโดโกเร็ตส์ รัซกราด 4-3
รอยัล อันท์เวิร์ป ชนะ สเปอร์ส 1-0

กลุ่ม เค
ซีเอสเคเอ มอสโก เสมอ ดินาโม ซาเกร็บ 0-0
เฟเยนูร์ด แพ้ โวล์ฟสแบร์เกอร์ 1-4

กลุ่ม แอล
เกนท์ แพ้ ฮอฟเฟนไฮม์ 1-4
เซอร์เวน่า ซเวซด้า ชนะ สโลวาน ลิเบอเรช 5-1