“ปืนใหญ่”ยิงแซงโมลด์4-1ได้เฮยูโรปา3นัดรวด

108

ศึกฟุตบอลยูฟ่า ยูโรปาลีก รอบแบ่งกลุุ่ม นัดที่ 3 กลุ่ม บี เมือคืนวันที่ 5 พ.ย. “ปืนใหญ่” อาร์เซนอล ทีมดังแห่งศึกพรีเมียร์ลีก อังกฤษ เปิดรังอาร์เซนอล สเตเดี้ยม ต้อนรับ โมลด์ จากนอร์เวย์ เกมนี้เจ้าบ้านของกุนซือ มิเกล อาร์เตต้า ตัดสินใจให้ ดาวิด ลุยซ์ กองหลังจอมเก๋าที่เพิ่งหายเจ็บลงเล่นเป็นตัวจริงเลย

เข้าสู่นาทีที่ 22 โมลด์ ขึ้นนำไปก่อนจาก มาร์ติน เอลลิ่งเซ่น นักเตะทีมเยือนทำประตูตัวเอง หลังจากนั้น “ปืนใหญ่” ตามตีเสมอได้จาก คริสตอฟเฟอร์ เฮาเก้น ในนาทีที่ 45 จบครึ่งแรก เสมอ 1-1 เข้าสู่ครึ่งหลัง อาร์เซนอล ยิงแซง 2 ลูกรวดจาก เชริฟฟ์ ซินยาน นักเตะทีมเยือนทำประตูตัวเองในนาทีที่ 62, นิโกลาส์ เปเป้ ในนาทีที่ 70 และ โจ วิลล็อค ในนาทีที่ 88 หมดเวลาการแข่งขัน “ปืนใหญ่” เป็นฝ่ายชนะ 4-1 รั้งจ่าฝูงต่อไป มี 9 คะแนนเต็มจากการคว้าชัย 3 เกมรวด ส่วน โมลด์ แพ้นัดแรก แต่ยังอยู่อันดับ 2 แข่ง 3 นัด มี 6 คะแนน

รายชื่อ 11 ผู้เล่นตัวจริงทั้งสองทีม
อาร์เซน่อล – แบร์นด์ เลโน่, ไอนส์ลี่ย์ เมตแลนด์-ไนลส์, ชโคดราน มุสตาฟี่, ดาวิด ลุยซ์, เซอัด โคลาซินัช, กรานิต ชาก้า, ดานี่ เซบายอส, วิลเลี่ยน, โจ วิลล็อค, นิโกล่าส์ เปเป้, เอ็ดดี้ เอ็นเคเทียห์

โมลด์ – อันเดรียส ลินเด้, เฮนรี่ วิงโก้, มาร์ติน บียอร์นบัค, สไตน์ เกรเกอร์เซ่น, คริสตอฟเฟอร์ เฮาเก้น, เฟรดริก ออร์สเนส, เอ็ตซาซ ฮุสเซน – มาร์ติน เอลลิงเซ่น, มักนุส โวล์ฟฟ์ ไอเคร็ม, มาธิส โบลลี่, โอฮี โอมอยยวนโฟ

ผลฟุตบอลยูฟ่ายูโรปาลีก
กลุ่ม เอ
โรม่า ชนะ คลูจ์ 5-0
ยัง บอยส์ เบิร์น ชนะ ซีเอสเคเอ โซเฟีย 3-0

กลุ่ม บี
ราปิด เวียนนา ชนะ ดันดอล์ก 4-3
อาร์เซนอล ชนะ โมลด์ 4-1

กลุ่ม ซี
ฮาโปเอล เบียร์ เชว่า แพ้ ไบเออร์ เลเวอร์คูเซ่น 2-4
สลาเวีย ปราก ชนะ นีซ 3-2

กลุ่ม ดี
เบนฟิก้า เสมอ กลาสโกว์ เรนเจอร์ส 3-3
เลช พอซนาน ชนะ สตองดาร์ด ลีแอช 3-1

กลุ่ม อี
โอโมเนีย นิโคเซีย แพ้ กรานาด้า 0-2
พีเอโอเค ซาโลนิก้า ชนะ พีเอสวี ไอนด์โฮเฟ่น 4-1

กลุ่ม เอฟ
เรอัล โซเซียดัด ชนะ อาแซด อัล์คมาร์ 0-2
ริเยก้า แพ้ นาโปลี 1-2

กลุ่ม จี
เลสเตอร์ ชนะ บราก้า 4-0
ซอร์ย่า แพ้ เออีเค เอเธนส์ 1-4

กลุ่ม เอช
เอซี มิลาน แพ้ ลีลล์ 0-3
กลาสโกว์ เซลติก แพ้ สปาร์ต้า ปราก 1-4

กลุ่ม เจ
ลูโดโกเรตส์ รัซกราด แพ้ สเปอร์ส 1-3
รอยัล อันท์เวิร์ป แพ้ แอลเอเอสเค ลินซ์ 0-1

กลุ่ม เค
ดินาโม ซาเกร็บ ชนะ โวล์ฟสแบร์เกอร์ 1-0
เฟเยนูร์ด ชนะ ซีเอสเคเอ มอสโก 3-1

กลุ่ม แอล
เรด สตาร์ เบลเกรด ชนะ เกนท์ 2-1
ฮอฟเฟ่นไฮม์ ชนะ สโลวาน ลิเบอเรช 5-0